เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา สมาชิก สมัครสมาชิก
ข่าว:
*ShoutBox
ทางชมรมฯไม่สงวนสิทธิ์ในการคัดลอกข้อมูลเพื่อเผยแพร่ให้เป็นประโยชน์ต่อสังคมส่วนรวม
ควรอ้างอิงที่มาของข้อมูลที่คัดลอกไปโดยการให้เครดิตข้อมูลกับทางชมรมฯด้วยครับ
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: YAESU FH-912/VX-170  (อ่าน 16707 ครั้ง)
HS8UTD
Administrator
*

สถานีน้อยๆแบบพอเพียง

« เมื่อ: 01 เมษายน 2009, 06:18:54 PM »

YAESU FH-912/VX-170 SPECIFICATION

คู่มือภาษาไทย FH-912/VX-170
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

HS8UTD
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 เมษายน 2009, 06:20:01 PM »

ข้อมูลจาก ham.dmz.ro ในการเปิดแบนด์

Remove the caution seal( it is under the battery place)

Find the two zero ohm resistor in the mid point between the two connector near the pcb gap, some times the upper resistor will be opened

Remove the two resistance **หากต้องการปิดแบนด์ ต้องใส่ R กลับเข้าไปครับ**

Put back the caution seal and the battery

press and hold the ptt switch and lamp switch and switch on the radio

The radio will write SETRST on the lcd

Rotate the dial knob to ALLRST and press F

The radio modified

ข้อมูลเพิ่มเติม ที่นี่ ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

HS8UTD
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 เมษายน 2009, 06:20:54 PM »

FH-912/VX-170 Alignment Menu

การปรับตั้งค่าในเมนูนี้ ควรทำด้วยความระมัดระวัง ใจเย็นๆนะครับ
และควรปรับตั้งเฉพาะกำลังส่งเท่านั้นครับ จดค่าเดิมจากโรงงานเอาไว้ก่อนด้วย(เผื่อเกิดปัญหาขึ้นภายหลัง)

1. กดปุ่ม PTT+Monitor ค้างไว้ทั้งสองปุ่มแล้วเปิดเครื่อง
เมื่อเครื่องเปิดแล้วค่อยปล่อยทั้งสองปุ่ม ตอนนี้เครื่องเข้าสู่ Reset option menu (F1 SETRST)

2. กดลูกศรขึ้น(^MHz) และกดเลข 0 2 2 และตามด้วยปุ่ม MR (จะได้ยินเสียงตื๊ด 1 ครั้ง)

3. กดปุ่ม F หน้าจอจะขึ้น "A0 REF.xxx" ค้างประมาณ 5 วินาที
ซึ่งแสดงว่าได้เข้าสู่ Alignment Mode แล้วครับ

ปรับตั้งกำลังส่ง
ต่อเนื่องจาก Alignment Mode เลยนะครับ อย่าลืมต่อเครื่องวิทยุเข้ากับ SWR/WATT METER นะครับ

1. ปรับความถี่ที่ VFO 146.000 MHz และตั้งโหมดกำลังส่งไปที่ LOW (F+3)

2. กดปุ่ม F ปล่อยและกดปุ่ม MR ไปเรื่อยๆ จนถึงเมนู "A2 PWR.xxx."
ภายในเวลา 5 วินาทีที่เมนูนี้ขึ้นมาต้องกดปุ่ม PTT ค้างไว้เพื่อปรับกำลังส่ง

3. หลังจากกด PTT ค้าง เครื่องจะอยู่ในสถานะออกอากาศ ปรับค่าโดยการหมุน DIAL เพื่อปรับเพิ่ม-ลด (ค่ามาตรฐาน LOW:0.5W)

4. เมื่อปรับตั้งค่า LOW เสร็จ ก็สามารถกด F + 3 เพื่อปรับกำลังส่ง MID (ค่ามาตรฐาน MID:2W)

5. ทำซ้ำขั้นตอนที่ 2-4 จากนั้นปรับกำลังส่ง High (ค่ามาตรฐาน HIGH:5W)

6. เสร็จการปรับตั้งค่า กด F เพื่ออกจากเมนู -> ปิดเครื่อง -> เปิดเครื่อง ก็ใช้งานได้ปกติครับ

PA.YAESU FH-912/VX-170

ใช้ PA.TOSHIBA 2SK3476

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กันยายน 2009, 09:48:25 PM โดย HS8UTD » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

HS8UTD
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 กันยายน 2009, 01:27:26 PM »

ปิดแบนด์ถาวร FH-912 / VX-170

เพื่อนๆหลายคนเปิดแบนด์แล้วบางทีรำคาญในการกด PTT ก่อนเปิดเครื่องทุกครั้ง(หากลืมเครื่องจะ Reset CPU)

หากต้องการปิดแบนด์ถาวรกันเลย ทำตามรูปเลยครับ Jump เข้าไปที่สองจุดที่ถูกตัดออกตอนเปิดแบนด์

เท่านี้เครื่องของท่านความถี่รับและส่งจะอยู่ที่ 144-146 MHz เท่านั้น(ออกไปเถลไถลไม่ได้แล้ว)

ateewat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2009, 05:14:42 AM »

ยิงฟันยิ้ม สวัสดีครับอยากสอบถามว่า YAESU FH-912/VX-170เปิด-ปิดแบนด์หน้าเครื่องใด้มั้ยครับ ขอบคุณครับ
HS8UTD
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2009, 12:50:58 PM »

ได้ครับ แต่ปัญหาคือ หากเปิดแบนด์ไ้ว้ต้องคอยกด PTT ค้างไว้ทุกครั้งเมื่อเปิดเครื่อง

ถ้าลืมกด PTT ค้างไว้ก่อนเปิดเครื่อง เครื่องจะปิดแบนด์พร้อมทั้ง Reset CPU ด้วย เมมโมรี่เครื่องหายเกลี้ยงครับ

ateewat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2009, 09:59:37 PM »

ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม สวัสดีครับ ขอถามอีกนิดครับ คือว่าเรานำตัว(R)?ที่หลังเครื่องออกแล้วเครื่องจะสามารถเปิด-ปิดหน้าเครื่องใด้ใช่มั้ยครับ
แล้วที่ว่า ถ้าลืมกด PTT ค้างไว้ก่อนเปิดเครื่อง เครื่องจะปิดแบนด์พร้อมทั้ง Reset CPU ด้วย เมมโมรี่เครื่องหายเกลี้ยงครับ
แล้วถ้าเกิดมีการReset CPU หลายๆๆครั้งจะมีผลเสียหายต่อเครื่องอย่าไรบ้างครับ หลังจาก ลืมกด PTT ค้างไว้ก่อนเปิดเครื่อง เครื่องจะปิดแบนด์พร้อมทั้ง Reset CPU  แล้วต้องการเปิดแบนด์อีกครั้งต้องทำเช่นไร ขอบคุณมากครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
พอดีผมสนใจรุ่นนี้อยู่ครับ ขอบคุณครับ  QRU/73 From (E27CEP) Rayong ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม  ยิ้มเท่ห์  ยิ้ม
ateewat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2009, 04:56:39 AM »

ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม  ยิ้ม อีกนิดครับในกรณีที่เครื่องเปิดแบนด์แล้วถูก(reset)เป็น144-146แล้วต่อไปต้องการใช้แค่144-146หลังจากปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่อีกครั้ง เครื่องจะยังคงจำคำสั่งเดิมหรือไม่ครับคือ Reset CPU (เปิด-ปิดเครื่องปกติโดยไม่กดปุ่ม (ptt)ค้างไว้ก่อนเปิดเครื่อง)ขอบคุณครับ  QRU/73   ยิงฟันยิ้ม  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มเท่ห์  ยิ้ม  ตกใจ  ขยิบตา
HS8UTD
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2009, 01:02:51 PM »

เครื่องที่ใช้วิธีเปิดปิดแบนด์หน้าเครื่อง

ส่วนใหญ่จะใ้ช้วิธีการกดปุ่มใดปุ่มหนึ่งค้างไว้แล้วเปิดเครื่อง

-หากลืมกดปุ่มดังกล่าวค้างไว้ จะเป็นการ Reset CPU ข้อมูลหายเกลี้ยง ทำแบบนี้บ่อยๆน่าจะไม่ดีนัก เกิด CPU รวนขึ้นมาก็เสียเงินเสียความรู้สึก

-หากลืมกดแล้วเครื่องจะเป็นสถานะปิดแบนด์ ถ้าต้องการเปิดแบนด์ก็ใช้วิธีเดิม คือกดปุ่มดังกล่าวค้างไว้แล้วเปิดเครื่อง

จำง่ายๆ ปิดอยู่แล้วเปิด ไม่ Reset แต่ถ้าเปิดอยู่แล้วปิด ต้อง Reset เครื่องครับ

ateewat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2009, 11:08:41 PM »

ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิ้มกว้างๆ   ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณมากครับ เข้าใจแล้วครับผม เป็นเครื่องที่น่าสนใจ เพื่อนๆๆที่สนใจอ่านข้อมูลแล้วคงจะเริ่มตัดสินใจได้นะครับ.....ขอบคุณครับ  QRU/73 From (E27CEP) Rayong  ยิงฟันยิ้ม  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มเท่ห์  ยิ้ม  ขยิบตา
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์